1470-490

ഏറ്റവും വലിയ അഗ്നിപർവതം കണ്ടെത്തി

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ വിസ്താരമേറിയ അഗ്‌നിപര്‍വ്വതം കണ്ടെത്തി. ഹവായിയിലെ പഹോനു എന്ന അഗ്നിപര്‍വ്വതമാണിത്. ഇതിന്റെ 95 ശതമാനവും കടലിനടിയില്‍ വ്യാപിച്ച നിലയിലാണ്. ഇത്രയും കാലം കരുതിയിരുന്നത്, സമീപത്തെ മൗലോവയാണ് ഏറ്റവും വലിയതെന്നായിരുന്നു. മെനോവയിലെ ഹവായ് സര്‍വകലാശാലയില്‍ നിന്നുള്ള ഒരു സംഘം ഗവേഷകരാണ് പുതിയ കണ്ടെത്തലിനു പിന്നില്‍. വെള്ളത്തിനടിയിലുള്ള പാറകളുടെ രാസ വിശകലനവും സമുദ്രനിരപ്പിന്റെ സമഗ്രമായ സര്‍വേയും ഉള്‍പ്പെട്ടതോടെയാണ് പഹോനു എത്ര വലുതാണെന്ന് മനസ്സിലായത്.

അവരുടെ കണ്ടെത്തലുകള്‍ അനുസരിച്ച്, കടലിനടിയിലുള്ള അഗ്‌നിപര്‍വ്വതം മൗലോയയുടെ ഇരട്ടി വലുപ്പമുള്ളതാണ് ഇത്. 171 മൈല്‍ നീളവും 56 മൈല്‍ വീതിയും ഉണ്ട് ഇതിന്. ഈ മേഖലയിലെ ഏറ്റവും വലിയ അഗ്‌നിപര്‍വ്വതവും ഇതു തന്നെയാണെന്ന് ഹവായിയന്‍ ഗവേഷകര്‍ ഇതുവരെ സംശയിച്ചിരുന്നു. എന്നാല്‍ ഔപചാരിക അളവുകള്‍ ലഭിക്കുന്നത് വലിയ വെല്ലുവിളിയായിരുന്നു. ഇതിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും വെള്ളത്തിനടിയിലായിരുന്നു പ്രതിസന്ധി സൃഷ്ടിച്ചത്.

ഹൊനോലുലുവില്‍ നിന്ന് 620 മൈല്‍ അകലെയുള്ള പപ്പഹനൗ മോകുസ്‌കി മറൈന്‍ ദേശീയ സ്മാരകത്തില്‍ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന പഹോനു ഏതാണ്ട് പൂര്‍ണ്ണമായും വെള്ളത്തില്‍ മുങ്ങിയ നിലയിലാണ്. 170 അടി ഉയരമുള്ള രണ്ട് കൊടുമുടികള്‍ മാത്രമാണ് ഇപ്പോള്‍ വെള്ളത്തിന് മുകളില്‍ കാണാനാവുന്നത്. 1820 ല്‍ ഒരു അമേരിക്കന്‍ പര്യവേഷണക്കപ്പലിന്റെ രേഖകളില്‍ പാശ്ചാത്യര്‍ ആദ്യമായി രേഖപ്പെടുത്തിയതിനുശേഷം ഈ രണ്ട് ചെറിയ കൊടുമുടികളെയും ‘ഗാര്‍ഡ്‌നര്‍ പിനാക്കിള്‍സ്’ എന്നാണു വിളിക്കാറുള്ളത്.

മറ്റ് തരത്തിലുള്ള അഗ്‌നിപര്‍വ്വതങ്ങളില്‍ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, ഷീല്‍ഡ് അഗ്‌നിപര്‍വ്വതങ്ങള്‍ക്ക് താരതമ്യേന താഴ്ന്ന ഉയരവും വീതിയുമുള്ള ഉപരിതല വിസ്തീര്‍ണ്ണമുണ്ട്. ഇത് വൃത്താകൃതിയിലുള്ള ഷീല്‍ഡ്ജീവിതത്തിന്റെ രൂപം നല്‍കുന്നു. മറ്റ് തരത്തിലുള്ള അഗ്‌നിപര്‍വ്വതങ്ങളേക്കാള്‍ വിശാലവും പരന്നതുമായ പ്രദേശത്ത് വ്യാപിക്കുന്ന ലാവയുടെ കൂടുതല്‍ ദ്രാവകമാണ് ഇത്തരം അഗ്നിപര്‍വ്വതങ്ങള്‍ പുറത്തേക്ക് വമിക്കുന്നത്.

ഗവേഷകര്‍ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, പഹോനു ഭൂമിയിലെ ഏറ്റവും വലിയ ഷീല്‍ഡ് അഗ്‌നിപര്‍വ്വതം മാത്രമല്ല, ഏറ്റവും ചൂടേറിയതും ഇതാണ്. ഇതിന്റെ മാഗ്മ താപനില 3,092 ഡിഗ്രി ഫാരന്‍ഹീറ്റാണ്. ഈ അഗ്‌നിപര്‍വ്വതത്തെ ഇത്രയും വലുതാക്കാന്‍ സഹായിച്ചതിന്റെ ഭാഗമാണ് മാഗ്മയുടെ ഉയര്‍ന്ന താപനില. ഷീല്‍ഡ് അഗ്‌നിപര്‍വ്വതങ്ങളുടെ റാങ്കിംഗില്‍ ഇത്തരത്തിലുള്ള ഒരു വലിയ പുനരവലോകനം കണ്ട് ചിലര്‍ ആശ്ചര്യപ്പെടുമെങ്കിലും, ഭൂമിയുടെ സമുദ്ര ഭൂപ്രദേശം ഇപ്പോഴും എത്രത്തോളം നിഗൂഢമായി നിലനില്‍ക്കുന്നു എന്നതിന്റെ തെളിവാണ് ഇതെന്നാണ്.

റിംഗ് ഓഫ് ഫയര്‍ എന്നാണ് ഈ പ്രദേശം അറിയപ്പെടുന്നത്. ഏകദേശം 450 അഗ്‌നിപര്‍വ്വതങ്ങള്‍ ഈ കുതിരപ്പടയുടെ ആകൃതിയിലുള്ള ബെല്‍റ്റിന്റെ നടുക്ക് സ്ഥിതിചെയ്യുന്നു. തെക്കേ അമേരിക്ക, വടക്കേ അമേരിക്ക, കിഴക്കന്‍ ഏഷ്യ, ഓസ്‌ട്രേലിയ, ന്യൂസിലാന്റ് എന്നീ തീരങ്ങളെ ഈ ബെല്‍റ്റ് പിന്തുടരുന്നു. ക്രിസ്റ്റല്‍ പ്ലേറ്റുകളുടെ കൂട്ടിയിടി മൂലമുണ്ടാകുന്ന അഗ്‌നിപര്‍വ്വത, ഭൂകമ്പ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്ക് ഇത് പേരുകേട്ടതാണ്.

അമേരിക്കയിലെ ഏറ്റവും അപകടകരമായ അഗ്‌നിപര്‍വ്വതങ്ങളെല്ലാം റിംഗ് ഓഫ് ഫയറിന്റെ ഭാഗമാണ്. സെന്റ് ഹെലന്‍സ് പര്‍വതം, വാഷിംഗ്ടണിലെ മൗണ്ട് റെയ്‌നര്‍; ഒറിഗോണിലെ മൗണ്ട് ഹൂഡും സൗത്ത് സിസ്റ്ററും; മൗണ്ട് ശാസ്ത, കാലിഫോര്‍ണിയയിലെ ലാസന്‍ അഗ്‌നിപര്‍വ്വത കേന്ദ്രം എന്നിവയെല്ലാം ഇതില്‍ ഉള്‍പ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

Comments are closed.

x

COVID-19

India
Confirmed: 44,145,709Deaths: 526,689